Nhổ răng khôn có được chi trả bảo hiểm y tế không?

bao-hiem-nho-rang-khon

Thắc mắc: Nhổ răng khôn  được chi trả bảo hiểm y tế không?

Chào nha khoa Navii, xin cho em hỏi về vấn đề nhổ răng khôn được chi trả bảo hiểm y tế không?. Em tham gia bảo hiểm y tế theo doanh nghiệp. Và em muốn nhổ răng khôn bên mình, vậy em có được bảo hiểm y tế chi trả chi phí không ạ?  Mong Navii giải thích giúp em về vấn đề này ( Huyền Trang, 26 tuổi, HN )

nho-rang-khon-bao-hiem-y-te-tai-nha-khoa-navii
Nhổ răng khôn bảo hiểm y tế tại nha khoa navii

Giải đáp: Nhổ răng khôn được chi trả bảo hiểm Tư vấn Bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn Trang đã gửi câu hỏi đến nha khoa Navii,  với trường hợp của bạn; chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Nếu bạn đã tham gia bảo hiểm y tế tại doanh nghiệp, vì vậy mà bạn sẽ được hưởng bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật. Chi tiết như sau: tại Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2014) quy định về đối tượng được hưởng bảo hiểm bao gồm:

“1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các giá tiền sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Khám bệnh để sàng lọc, chẩn đoán sớm 1 số bệnh;

c) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các khoản 9, 13, 14, 17 và 20 Điều 12 của Luật này trong ví như cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật…“.

nho-rang-khon-bao-hiem-theo-chi-dinh-bac-si
Nhổ răng khôn bằng bảo hiểm y tế được áp dụng theo chỉ định của bác sĩ

 Và căn cứ theo quy định tại Điều 23  Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014:

“Điều 23. Các ví như không được hưởng bảo hiểm y tế.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục tiêu điều trị.

5. Sử dụng khoa học hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ nếu nên đình chỉ thai nghén do căn do bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.”

Theo quy định trên, khám, chữa bệnh là nếu được hưởng bảo hiểm y tế. Tuy nhiên, bạn chỉ đề cập bạn đi nhổ răng khôn nhưng không chế tạo thêm thông báo nào khác phải chúng tôi xin tham vấn cho bạn như sau:

+) Nếu bạn đi nhổ răng khôn thuộc ví như bệnh lý tức thị đi chụp khám và nhổ răng theo chỉ định của chưng sỹ thì bạn sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả giá tiền khám và nhổ răng.

+) Nếu bạn đi nhổ răng không theo chỉ định của bác sỹ  mà vì mục đích thẩm mỹ thì sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế.

Lưu ý là đối mang ví như như trồng răng, tráng men sứ, lấy cao răng sẽ không được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vì đây là các dịch vụ tính chất thẩm mỹ.

Ngoài ra, bạn cũng có thể tham khảo thêm một số quyền lợi khác về bảo hiểm y tế với các dịch vụ về răng dưới đây:

NHẬN TƯ VẤN TỪ CHUYÊN GIA NAVII




Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Facebook
Chat Zalo