Bọc răng sứ có được thanh toán bảo hiểm y tế không?

Bọc răng sứ giá bao nhiêu 1 cái

I. Vấn đề bọc răng sứ bảo hiểm ?!

Bọc răng sứ có được bảo hiểm không? bọc sứ ở đâu tốt? luôn là vấn đề được nhiều người quan tâm khi gặp muốn thay đổi hàm răng mình trở nên đều đặn hơn. Dưới đây là thắc mắc của một bạn muốn bọc răng sứ khi tham gia BHYT:

Chào bác sĩ, em muốn hỏi về thanh toán chi phí điều trị răng sâu bằng bảo hiểm y tế. Em có răng số 6 bị sâu đã lâu và sau khi đi khám đã được đã được bác sĩ điều trị việc áp xe răng và bọc răng sứ cho em. Vậy bác sĩ cho em hỏi bọc răng sứ có được bảo hiểm không và thủ tục đăng ký ra sao? Mong được bác sĩ Navii giải đáp

boc-rang-su-bao-hiem-y-te
Bọc răng sứ tại nha khoa Navii

II. Những trường hợp khám chữa răng được thanh toán bảo hiểm y tế?

Navii cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc về vấn đề bọc răng sứ bảo hiểm? Chúng tôi  xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1, Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham dự bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả những giá tiền sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, bình phục chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong nếu cấp cứu hoặc lúc đang điều trị nội trú bắt buộc chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.”

boc-rang-su-tai-nha-khoa-navii-dental-care
Bọc răng sứ giúp bạn tự tin hơn trong giao tiếp

Bên cạnh đó căn cứ Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 mang quy định về những giả dụ ko được hưởng bảo hiểm y tế bao gồm:

“1. Chi phí trong ví như quy định tại khoản một Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật tương trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp buộc phải đình chỉ thai nghén do nguyên cớ bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ thơ dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm thuộc cấp giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, dụng cụ viện trợ di chuyển trong khám bệnh, chữa bệnh và bình phục chức năng…”

III. Kết luận

Như vậy, đối với trường hợp bọc răng sứ bảo hiểm thì theo quy định nhà nước ở trên: Nếu bạn đang trong quá trình điều trị răng sâu và được bác sĩ đề nghị bọc răng sứ thì bạn sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế do việc bọc sứ thuộc thẩm mỹ nha khoa và không sẽ không có trong danh mục chi trả bảo hiểm y tế

NHẬN TƯ VẤN TỪ CHUYÊN GIA NAVII




Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Facebook
Chat Zalo